MUỐN XÁC ĐỊNH CHA MẸ CHO CON CẦN LÀM GÌ?


Khi nào cần làm thủ tục xác định cha mẹ con? Ai có quyền yêu cầu xác định cha mẹ cho con? Xin giấy tờ xác nhận quan hệ cha con ở đâu? Giấy tờ chứng minh quan hệ cha mẹ con gồm những gì? Quy trình xác định cha mẹ con theo luật như thế nào?… Nếu đang có cùng những thắc mắc trên các các bạn có thể tham khảo bài viết dưới đây của Luật Hùng Bách. Hoặc liên hệ trực tiếp số điện thoại Luật sư 0966.053.058 (Zalo) để được tư vấn, hỗ trợ thủ tục xác định cha mẹ con tại cơ quan có thẩm quyền.

Khi nào cần làm thủ tục xác định cha mẹ con?

Một số trường hợp cần làm thủ tục xác định cha mẹ con

  • Xác nhận quan hệ cha, mẹ con khi có tranh chấp

Ví dụ: Trường hợp trong thời kỳ hôn nhân người vợ mang thai và sinh con. Một thời gian sau vợ chồng làm thủ tục ly hôn và ai cũng muốn giành quyền nuôi con. Tuy nhiên đứa trẻ không phải là con của chồng. Vậy trong trường hợp này người vợ có thể yêu cầu Tòa án xác định lại cha cho con.

  • Xác nhận quan hệ cha, mẹ, con khi thất lạc cha, mẹ, con

Ví dụ: Trường hợp thất lạc con cái. Trong thời kỳ chiến tranh, có rất nhiều gia đình vì hoàn cảnh mà phải li tán, thất lạc do bom đạn. Đến nay, rất nhiều gia đình muốn tìm lại con cái, cha mẹ để được đoàn tụ. Khi đó, pháp luật sẽ cho phép việc nhận lại cha, mẹ, con để xoa dịu nỗi đau chia li của họ.

Lưu ý: Xác nhận quan hệ cha, mẹ, con có thể thực hiện ngay cả khi người được yêu cầu xác định là cha, mẹ, con đã chết. Hoặc xác định quan hệ cha, mẹ, con trong trường hợp có yêu cầu về việc xác định cha, mẹ, con mà người có yêu cầu chết thì người thân thích của người này có quyền yêu cầu Tòa án xác định cha, mẹ, con cho người yêu cầu đã chết.

  • Xác nhận quan hệ cha, mẹ, con khi đứa trẻ được sinh ra không được đảm bảo

Ví dụ: Hiện nay, việc có con ngoài giá thú rất phổ biến. Nhiều khi, những người cha, người mẹ vì muốn trốn tránh trách nhiệm nên có thể từ chố việc nhận con cái. Trong hoàn cảnh đó, con cái hoàn toàn có thể làm thủ tục để được nhận cha mẹ. Hoặc ngược lại trong trường hợp, bị con cái ruồng bỏ, cha mẹ cũng có thể yêu cầu Tòa án xác định mối quan hệ huyết thống, để con cái thực hiện các nghĩa vụ chăm sóc, cấp dưỡng cho họ.

Muốn xác định cha mẹ cho con cần làm gì?
Liên hệ tư vấn, hỗ trợ hướng dẫn xác định cha mẹ cho con: 0966.053.058 (Zalo).

Ai có quyền yêu cầu xác định cha mẹ cho con?

Điều 102 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau: “Cha, mẹ, con đã thành niên không bị mất năng lực hành vi dân sự có quyền yêu cầu cơ quan đăng ký hộ tịch xác định con, cha, mẹ cho mình trong trường hợp không có tranh chấp”; Và: “Cha, mẹ, con, theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự, có quyền yêu cầu Tòa án xác định con, cha, mẹ cho mình trong trường hợp có tranh chấp”.

Đối chiếu quy định trên với thủ tục xác định cha mẹ cho con có thể xác định những người có quyền yêu cầu trong trường hợp này bao gồm:

  • Người cha được ghi nhận trên giấy tờ pháp lý;
  • Người cha ruột có quan hệ huyết thống;
  • Người mẹ.

Đối với một số trường hợp đặc biệt mà những người được liệt kê nêu trên là người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi thì quyền yêu cầu được mở rộng ra thêm cho các đối tượng gồm:

  • Cha, mẹ, con, người giám hộ;
  • Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
  • Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;
  • Hội liên hiệp phụ nữ.

Để biết ai là người có quyền yêu cầu xác định cha mẹ cho con trong trường hợp cụ thể liên hệ ngay theo Hotline: 0966.053.058 (Zalo)

Xin giấy tờ xác nhận quan hệ cha con ở đâu?

Câu hỏi: Kính chào Luật sư. Tôi là Nguyễn Mạnh C, sinh năm 1990. Hiện đang sinh sống tại Nam Trực, Nam Định. Tôi có câu hỏi gửi đến Luật sư như sau. Tôi và chị Nguyễn Minh H sống chung như vợ chồng không có đăng ký kết hôn từ tháng 10/2020. Ngày 22/10/2023, chị H sinh một bé trai và đã tự ý đi làm giấy khai sinh cho con, và trong giấy khai sinh chỉ ghi nhận tên người mẹ là Nguyễn Minh H mà không ghi nhận tôi là bố của cháu bé.

Luật sư cho tôi hỏi tôi có thể đến cơ quan nào xin giấy tờ xác nhận quan hệ giữa tôi và cháu bé? Cảm ơn Luật sư.

Tư vấn về nơi cấp giấy tờ xác nhận quan hệ cha con

Chào bạn. Đối với câu hỏi về việc: Đến cơ quan nào xin giấy tờ xác nhận quan hệ cha con? Luật Hùng Bách xin giải đáp như sau:

Tùy từng trường hợp cụ thể cơ quan có thẩm quyền thực hiện thủ tục cấp giấy xác nhận cha con cũng khác nhau. Phụ thuộc vào nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha con.

Cụ thể:

  • Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn có thẩm quyền thực hiện thủ tục đăng ký nhận, cha con có yếu tố nước ngoài tại khu biên giới. Và thủ tục đăng ký cha con thông thường (Điều 24 Luật Hộ tịch năm 2014);
  • Phòng Tư pháp, Ủy ban nhân dân cấp huyện có thẩm quyền thực hiện thủ tục đăng ký nhận cha con có yếu tố nước ngoài (Điều 43 Luật Hộ tịch năm 2014);
  • Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài thực hiện thủ tục đăng ký việc nhận cha, mẹ, con giữa các công dân Việt Nam có tạm trú ở nước ngoài với nhau (Quyết định 1061/QĐ-BNG);
  • Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc xác định cha, mẹ, con trong trường hợp có tranh chấp hoặc người được yêu cầu xác định là cha, mẹ, con đã chết và trường hợp người có yêu cầu chết thì người thân thích của người này có quyền yêu cầu Tòa án xác định cha, mẹ, con cho người yêu cầu đã chết (Khoản 2 Điều 101 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014).

Đối chiếu với quy định của pháp luật, trong trường hợp này, bạn phải thực hiện thủ tục nhận cha con tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi mà con bạn đang cư trú. Khi Tòa án ra quyết định, bản án thì đây chính là giấy tờ để chứng minh quan hệ cha con giữa bạn và cháu bé.

Liên hệ tư vấn, hỗ trợ thủ tục xác định cha mẹ cho con: 0966.053.058 (Zalo)

Giấy tờ chứng minh quan hệ cha mẹ con gồm những gì?

Tại Thông tư 15/2015/TT – BTP chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định Luật hộ tịch 2014 gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

  • Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.
  • Trường hợp không có văn bản trên thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.

Tất cả những giấy tờ, căn cứ nêu trên cơ quan đăng ký hộ tịch phải có trách nhiệm giải thích rõ trách nhiệm, hệ quả pháp lý của việc cam đoan, làm chứng không đúng sự thật cho các bên khi thực hiện thủ tục này.

Nếu trong quá trình giải quyết cơ quan đăng ký hộ tịch nếu có cơ sở xác định nội dung cam đoan, làm chứng không đúng sự thật có thể từ chối giải quyết hoặc hủy bỏ kết quả đăng ký hộ tịch.

Liên hệ tư vấn, hỗ trợ thủ tục xác định cha mẹ cho con: 0966.053.058 (Zalo)

Quy trình xác định cha mẹ con theo luật.

Trường hợp xác định cha mẹ con thực hiện tại Cơ quan đăng ký hộ tịch:

Căn cứ theo quy định tại Điều 25 Luật Hộ tịch năm 2014 quy định:

Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định. Và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt. Trong đó, chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con có thể là:

  • Văn bản của cơ quan y tế. Văn bản của cơ quan giám định. Hoặc của cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.
  • Thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.

Trong thời hạn 03 – 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định, nếu thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng và không có tranh chấp, công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người đăng ký nhận cha, mẹ, con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá  từ 05 – 15 ngày làm việc (phụ thuộc vào cơ quan quan có thẩm quyền giải quyết).

Trường hợp xác định cha mẹ con thông qua Tòa án:

Việc xác định quan hệ cha, mẹ, con tại Tòa án thường phức tạp, tốn thời gian, chi phí hơn. So với yêu cầu xác định quan hệ cha, mẹ, con tại Cơ quan đăng ký hộ tịch. Việc xác nhận cha, mẹ, con căn cứ theo quy định của Bộ Luật Tố tụng dân sự năm 2015.
Trước hết, chủ thể có thẩm quyền phải làm đơn khởi kiện hoặc đơn yêu cầu lên Tòa án.

Thời gian giải quyết vụ án xác định quan hệ cha, mẹ, con khi có tranh chấp có thể kéo dài từ 04 đến 06 tháng hoặc thậm chí một năm hoặc nhiều hơn phụ thuộc vào tính chất phức tạp của vụ án cũng như phụ thuộc vào các chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con và các sự kiện phát sinh kể từ khi làm đơn khởi kiện.

Còn thời gian giải quyết việc xác định quan hệ cha, mẹ, con không có tranh chấp mà chỉ là đơn yêu cầu Tòa án xác nhận quan hệ cha, mẹ con kéo dài khoảng 01 đến 03 tháng hoặc có thể dài hơn tùy vào từng vụ việc, chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con của người yêu cầu.

Cần hỗ trợ, tư vấn thực hiện thủ tục liên hệ Hotline: 0966.053.058 (Zalo).

Luật sư hỗ trợ thủ tục xác định cha mẹ cho con.

Luật Hùng Bách chuyên hỗ trợ thủ tục công nhận cha con tại Tòa án và UBND có thẩm quyền. Trong quá trình giải quyết thủ tục, chúng tôi nhận được rất nhiều thắc mắc từ bạn đọc. Và xin được giải đáp như sau:

Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu quy định. 

Căn cứ theo Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư 04/2020/TT-BTP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Hộ tịch và Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch, theo đó quy định về mẫu tờ khai đăng ký nhận cha mẹ con như sau:

LIÊN HỆ DỊCH VỤ NHẬN CHA MẸ CON – 0966.053.058 (Zalo)

Xác định cha mẹ cho con có phải xét nghiệm ADN? 

Như chúng tôi đã phân tích trong phần trên của bài viết. Hồ sơ công nhận cha con sẽ bao gồm các giấy tờ về nhân thân và chứng cứ chứng minh. Thực tế, chứng cứ sử dụng chủ yếu hiện nay là văn bản xét nghiệm ADN. Vì vậy, cơ quan có thẩm quyền thường yêu cầu các bên nộp văn bản xét nghiệm ADN trong quá trình giải quyết thủ tục.

Luật sư tư vấn, giải quyết thủ tục xác nhận cha mẹ con: 0966.053.058 (Zalo).

Tổng đài tư vấn thủ tục xác định cha mẹ con.

Luật Hùng Bách – đơn vị cung cấp dịch vụ pháp lý uy tín tại các tỉnh thành trên cả nước. Với đội ngũ Luật sư được đào tạo bài bản, có nhiều kinh nghiệm trong các lĩnh vực. Hình sự, dân sự, hôn nhân gia đình, hành chính, kinh doanh thương mại… Chúng tôi sẵn sàng hỗ trợ Quý khách hàng thực hiện các công việc như sau:

  • Tư vấn soạn thảo hồ sơ. Hướng dẫn cách viết và thu thập các tài liệu, giấy tờ khi thực hiện thủ tục nhận con;
  • Tư vấn quy trình. Tư vấn thủ tục. Tư vấn thời gian giải quyết của việc đăng ký nhận con tại Uỷ ban, Toà án;
  • Tư vấn về mức án phí phải nộp cho Toà án. Mức lệ phí phải nộp khi thực hiện việc nhận con tại Uỷ ban;
  • Tư vấn, và đưa ra phương án phù hợp. Bảo vệ quyền và lợi ích tối đa của khách hàng khi có tranh chấp về việc nhận con;
  • Tư vấn các vướng mắc cụ thể của khách hàng về thủ tục nhận con;
  • Tư vấn, hỗ trợ thủ tục xét nghiệm ADN;
  • Thay mặt khách hàng thực hiện thủ tục tại Toà án. Với mức chi phí hợp lý. Trọn gọi và hạn chế tối đa số lần làm việc tại cơ quan nhà nước.

Nếu đang có nhu cầu tư vấn pháp luật, hỗ trợ giải quyết các thủ tục pháp lý. Các bạn có thể liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo một trong các phương thực sau:

Trân trọng!

Đánh giá bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *